โครงการอบรมพัฒนาทักษะด้านดิจิทัลให้กับนักศึกษาทุกชั้นปี หลักสูตร "การใช้ Capcut สร้างและตัดต่อ VDO Content"
- หมวด: กิจกรรมสำนักฯ
- เผยแพร่เมื่อ: วันพุธ, 31 มกราคม 2567 19:16
- ฮิต: 833
วันที่ 31 มกราคม 2567 งานศูนย์สร้างสรรค์นวัตกรรมฯ สำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ เล็งเห็นความสำคัญของการพัฒนาศักยภาพของนักศึกษาทางด้านดิจิทัล จึงได้จัดทำโครงการพัฒนาสมรรถนะและทักษะด้านดิจิทัล กิจกรรมพัฒนาทักษะด้านดิจิทัลให้กับนักศึกษาทุกชั้นปี หลักสูตร "การใช้ Capcut สร้างและตัดต่อ VDO Content" ณ ห้องอบรมคอมพิวเตอร์ อาคารศูนย์ภาษาและศูนย์คอมพิวเตอร์
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพของนักศึกษาในมหาวิทยาลัยให้มีทักษะ มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้ Capcut สร้างและตัดต่อ VDO Content ที่สามารถใช้งานได้ทั้งอุปกรณ์มือถือและในคอมพิวเตอร์ โดยเริ่มจากวิธีการใช้งานเบื้องต้น การใช้เครื่องมือต่างๆ เช่น Magic Tools , Text &Caption , Sound , Animation รวมถึงพื้นฐานด้านงานตัดต่อที่สำคัญ รูปแบบในการแสดงผล ความละเอียด ความนุ่มนวลในการแสดงผล รวมถึงเทคนิคการตัดต่อฟุตเทจ การแยกเสียง การใส่ลูกเล่นต่างๆ เพิ่มเข้าไปอีกด้วย และได้มีการจัดกิจกรรม Workshop ตามหัวข้อที่กำหนด เพื่อเป็นการทดสอบการใช้งาน CapCut อย่างง่าย ๆ สำหรับผู้ที่ไม่เคยได้ใช้งานโปรแกรมตัดต่อวิดีโอใดๆ มาก่อนเลย โดยผลลัพธ์ที่ได้จาก Workshop นี้ ผู้เข้ารับการอบรมสามารถผลิตสื่อวิดีโอตามโจทย์ที่กำหนดได้เป็นอย่างดี
และสามารถนำความรู้ไปประยุกต์ใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
วิทยากรโดย นางสาวภคภัทร เพิ่มพูล , นางสาวสมฤทัย กลัดแก้ว
--------------------------------
งานเทคโนโลยีสารสนเทศ/ งานศูนย์สร้างสรรค์นวัตกรรมฯ (ศูนย์คอมพิวเตอร์)
เว็บไซต์ : https://arit.mcru.ac.th
โทรศัพท์ :
0 3272 0536-9 ต่อ 1200
![📞](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/ta6/1.5/16/1f4de.png)
อีเมล์ :
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
![📧](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t17/1.5/16/1f4e7.png)
Facebook : https://www.facebook.com/comcenterMCRU
ระบบบริการออนไลน์ : https://maintain.mcru.ac.th